กรมพลศึกษา
"นครสวรรค์" ลั่นพร้อมรับเจ้าภาพปีหน้า "ธัญญพัทธ์" คว้า 3 ทองยิมลีลา ลีลาศระยองแดนซ์สะเด่าฟลอร์ "ขุนด่านเกมส์"
วันที่โพสต์ : 29 ม.ค. 2561 | อ่าน : 179
"นครสวรรค์" ลั่นพร้อมรับเจ้าภาพปีหน้า "ธัญญพัทธ์" คว้า 3 ทองยิมลีลา ลีลาศระยองแดนซ์สะเด่าฟลอร์ "ขุนด่านเกมส์"

          ความเคลื่อนไหวการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 39 "ขุนด่านเกมส์" เมื่อวันที่ 29 มกราคม 2561 ที่จังหวัดนครนายก ในช่วงบ่าย ได้มีพิธีแถลงข่าวการเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 40 ประจำปี 2562 ใช้ชื่อว่า "นครสวรรค์ศึกษาเกมส์” โดยมี ดร.ปัญญา หาญลำยวง อธิบดีกรมพลศึกษา, นายอภิสรรค์ สง่าศรี รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครสวรรค์, นายวรพันธุ์ สุวัณณุสส์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครนายก และผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องร่วมแถลงข่าว

          ดร.ปัญญา หาญลำยวง อธิบดีกรมพลศึกษา กล่าวว่า กรมพลศึกษา มีนโยบายในการส่งเสริมและพัฒนาการกีฬา ตลอดจนประสานงานและสนับสนุนการจัดกิจกรรมกีฬา เพื่อให้นักเรียน นักศึกษา และเยาวชนได้มีโอกาสเล่นกีฬา พัฒนาสมรรถภาพร่างกายให้แข็งแรงสมบูรณ์ มีวินัย มีความอดทน มีน้ำใจนักกีฬา เพื่อก้าวไปสู่การเป็นตัวแทนประเทศในระดับเยาวชนและระดับทีมชาติ และเชื่อมั่นว่า จังหวัดนครสวรรค์ ซึ่งได้รับมอบหมายหน้าที่สำคัญในการเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 40 จะสามารถดำเนินการจัดการแข่งขันเป็นไปด้วยความเรียบร้อย สำเร็จตามวัตถุประสงค์ทุกประการ

          ขณะที่ นายอภิสรรค์ สง่าศรี รองผู้ว่าฯ จังหวัดนครสวรรค์ เผยว่า การจัดการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 40 "นครสวรรค์ศึกษาเกมส์" กำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 22-30มกราคม 2562โดยในเบื้องต้นกำหนดจัดแข่งขันอย่างน้อย 30ชนิดกีฬา ภายใต้คำขวัญ "การแข่งขันแบบมีน้ำใจ" หรือ "Play with your heart" โดยมี น้องปลาเสือตอ เป็นสัญลักษณ์นำโชค พร้อมย้ำว่า จังหวัดนครสวรรค์จะเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันฯ โดยยึดความเป็นมาตรฐาน ไม่ว่าจะเป็นด้านสนามแข่งขัน ที่พัก อาหาร โรงแรม สถานที่ท่องเที่ยว การรักษาความปลอดภัย ฯลฯ ไว้รองรับนักกีฬาและเจ้าหน้าที่จากทั่วประเทศต่อไป

          ในส่วนของการชิงชัยเหรียญทองเข้าสู่โค้งสุดท้าย โดยการแข่งขันลีลาศ ชิง 4 เหรียญทองที่อาคารศูนย์อาหารปลอดภัย ศาลากลางจังหวัด ไฮไลท์อยู่ที่ประเภทลาติน อเมริกัน คลาสเอ อัครวิทย์ จัดดี และ ศตพร เกษรศิริ จากเขต 2 ระยอง โชว์ลีลาโดนใจกรรมการมากที่สุด คว้าเหรียญทองไปครอง เหรียญเงิน ธนากร พืชเงิน / วนัชพร วิบูลย์ธรรม (เขต 10 กทม.) เหรียญทองแดง ชาญชนม์ วงศ์นุ่น / เบญญาภา ไชยสงค์ (เขต 10 กทม.), ประเภทลาติน อเมริกัน คลาสบี ทอง ศลาฆิน กิ่งเล็ก / พรวิภา ศรีวิสุทธิ์ (เขต 8 กระบี่) เงิน อนุชา วิจิตรกุล / ภัสราภรณ์ พันธุ์เดช (เขต 10 กทม.) ทองแดง ฐนวัฒน์ พงษ์พันธ์เดชา / ณิชารัศม์ พงษ์พันธ์เดชา (เขต 10 กทม.), ประเภทสแตนดาร์ด คลาสซี ทอง ศุภากร เจียรพงศ์ไพศาล / รุ้งตะวัน จันทร์เที่ยง (เขต 6 เพชรบูรณ์) เงิน ณัฐภูมินทร์ สืบปรุ / ศิริประภา นกจั่น (เขต 10 กทม.) ทองแดง ธนวัฒน์ ฐานพรม / นริศรา จิตรเสงี่ยม (เขต 10 กทม.), ประเภทลาติน อเมริกัน คลาสดี ทอง ภัทรวุฒิ ชัยศรี / จิดาภา ทิพย์สุข (เขต 3 ศรีสะเกษ) เงิน กวีพิภัทร กฤษฎิ์หิรัญทวี / นันทัชพร จินตวีรสกุล (เขต 9 ปัตตานี) ทองแดง ล้ำตะวัน พยัพตรี / คีตกานต์ เบ้าทอง (เขต 3 นครราชสีมา)

            ส่วนผลการแข่งขันกีฬาอื่นๆ ยิมนาสติกลีลา ประเภทบุคคลเฉพาะอุปกรณ์ ที่โรงเรียนเทศบาล 1 (วัดศรีเมือง) ชิง 4 เหรียญทองอุปกรณ์ห่วง ทอง ธัญญพัทธ์ สังวรโยธิน (เขต 10 กทม.) 14.63 คะแนน เงิน พิยดา พีรมธุกร (เขต 7 สมุทรสาคร) 12.80 คะแนน ทองแดง ปัณฑิตา ทองสอง (เขต 7 นครปฐม) และ อริสา ตันฑเทอดธรรม (เขต 10 กทม.) 11.37 คะแนน, อุปกรณ์บอล ทอง พิยดา พีรมธุกร (เขต 7 สมุทรสาคร) 12.73 คะแนน เงิน ธัญญพัทธ์ สังวรโยธิน (เขต 10 กทม.) 11.70 คะแนน ทองแดง อริสา ตันฑเทอดธรรม (เขต 10 กทม.) 11.25 คะแนน, อุปกรณ์คฑา ทอง ธัญญพัทธ์ สังวรโยธิน (เขต 10 กทม.) 14.00 คะแนน เงิน อริสา ตันฑเทอดธรรม (เขต 10 กทม.) 12.72 คะแนน ทองแดง พิยดา พีรมธุกร (เขต 7 สมุทรสาคร) 12.53 คะแนน, อุปกรณ์ริบบิ้น ทอง ธัญญพัทธ์ สังวรโยธิน (เขต 10 กทม.) 12.40 คะแนน เงิน พิยดา พีรมธุกร (เขต 7 สมุทรสาคร) 11.50 คะแนน ทองแดง อริสา ตันฑเทอดธรรม (เขต 10 กทม.) และ ภรณ์นัชชา เจตธำรง (เขต 1 นนทบุรี) 10.00 คะแนน

          เนตบอล ชิง 1 เหรียญทอง ที่สนามเทศบาลตำบลองครักษ์ทอง เขต 10 กทม. เงิน เขต 6 นครสวรรค์ ทองแดง เขต 2 นครนายก และ เขต 4 ขอนแก่น

          มวยสากลสมัครเล่น ชิง 10เหรียญทอง ที่โรงเรียนชลนายกสงเคราะห์ รุ่นเปเปอร์เวททอง วันชัย ระห้อย (เขต 6พิษณุโลก) เงิน สาธิต แก้วเกษม (เขต 9ตรัง) ทองแดง กันตยศ ตะโคตร (เขต 7นครปฐม) และ สุริยพล พงษ์พรหมณ์ (เขต 8นครศรีธรรมราช), รุ่นพินเวททอง ธนรัฐ แสงเพชร (เขต 6พิษณุโลก) เงิน อภิสิทธิ์ เดชสงค์ (เขต 9ตรัง) ทองแดง สุรชัย ไพรสำราญรุ่ง (เขต 5ลำพูน) และ ศรพิชิต ประเสริฐรัมย์ (เขต 4ขอนแก่น), รุ่นไลท์ฟลายเวททอง ธนันท์ชัย จรูญภักดิ์ (เขต 3อุบลราชธานี) เงิน สรยุทธ อาจอารีย์ (เขต 4ขอนแก่น) ทองแดง พูธเนศ รอดสุข (เขต 7สุพรรณบุรี) และ รัฐพล กาดำดวน (เขต 8นครศรีธรรมราช), รุ่นฟลายเวททอง วันเฉลิม แซ่หาญ (เขต 5พะเยา) เงิน อาทิตย์ แก้วบัณฑิต (เขต 6พิษณุโลก) ทองแดง คีตภัทร์ นิลอรุณ(เขต 10กทม.) และ สัณหเจต แก้วพูน (เขต 3ศรีสะเกษ), รุ่นแบนตั้มเวททอง ชาคริต วนิชาชีวะ (เขต 1อ่างทอง) เงิน ไชยวัฒน์ สังข์น้อย (เขต 7นครปฐม) ทองแดง ยอดทนง เชื้อเพชร (เขต 6พิษณุโลก) และ มฆวัน พิมพ์คง (เขต 3อุบลราชธานี), รุ่นเฟเธอร์เวททอง ปรีชา มาลุนับ (เขต 3ศรีสะเกษ) เงิน ศรัณย์ ศรีอ่วมบู่ (เขต 7สุพรรณบุรี) ทองแดง สุเมธัส อ่อนทอง (เขต 1อ่างทอง) และ สรศักดิ์ อินคง (เขต 9ตรัง), รุ่นไลท์เวททอง อัษฎาวุธ เกิดพยัคฆ์ (เขต 8นครศรีธรรมราช) เงิน นรวิทย์ ตุ้มทอง (เขต 4ขอนแก่น) ทองแดง สิทธิพงษ์ พุทธนาวงศ์ (เขต 3ร้อยเอ็ด) และ ศตวรรษ ขันใส (เขต 9ตรัง), รุ่นไลท์เวลเตอร์เวททอง ธนวัฒน์ ศรีจันทร์ (เขต 3อุบลราชธานี) เงิน ยุทธนา มหามาตร์ (เขต 6พิษณุโลก) ทองแดง ธีรภัทร เอี่ยมนิ่ม (เขต 10กทม.) และ บุญช่วย โพนสูงเนิน (เขต 1อ่างทอง), รุ่นเวลเตอร์เวททอง เพชรไชยา หมันงะ (เขต 2ชลบุรี) เงิน สหรัฐ โรจนาศรี (เขต 4ขอนแก่น) ทองแดง สุวัฒน์ มานะดี (เขต 3ร้อยเอ็ด) และ วริทธิ์นันท์ หวันดีน (เขต 6พิษณุโลก), รุ่นมิดเดิลเวท ทอง เทวราช สุขเกษม (เขต 3 ยโสธร) เงิน กฤษกร สีสนิท (เขต 5 น่าน) ทองแดง ธนาวุฒิ สุวรรณชลธาร (เขต 7 ราชบุรี) และ ณัฐพล สืบนุสสรณ์ (เขต 4 บึงกาฬ)

                มวยไทยสมัครเล่น ชิง 11 เหรียญทอง ที่โรงเรียนชลนายกสงเคราะห์รุ่นเปเปอร์เวท น้ำหนักไม่เกิน 42 กก.ทอง ณัฐวุฒิ ไชยสาร (เขต 5ลำปาง) เงิน อาชาไนย ชาติภูม (เขต 3บุรีรัมย์) ทองแดง จักรี ยะภักดี (เขต 4นครพนม) และ อภิสิทธิ์ พุทธสอน (เขต 6เพชรบูรณ์),รุ่นพินเวท น้ำหนักไม่เกิน 45 กก.ทอง ภาณุวัฒน์ ศรีศักดิ์ขวา (เขต 4ขอนแก่น) เงิน ตะวัน นะลู่เก็ม (เขต 8ระนอง) ทองแดง วิศิษฐ์ กองชนะ (เขต 10กทม.) และ ศิริชัย ศรีคต (เขต 3อุบลราชธานี), รุ่นไลท์ฟลายเวทน้ำหนักไม่เกิน 48 กก.ทอง พงษ์นรินทร์ ธรรมพร (เขต 10กทม.) เงิน กุลพัทธ์ คงอ่อน (เขต 8กระบี่) ทองแดง กิรพงษ์ ยศมีบุญ (เขต 4หนองบัวลำภู) และ ศุภชัย ดุษะนอก (เขต 3ศรีสะเกษ), รุ่นฟลายเวทน้ำหนักไม่เกิน 51 กก.ทอง จิรวัฒน์ ดงแก้วมณี (เขต 3บุรีรัมย์) เงิน สุทธิพงศ์ ปานะ (เขต 9ยะลา) ทองแดง วายุลักษณ์ สมฆ้อง (เขต 4อุดรธานี) และ ภราดร แด่หวา (เขต 8กระบี่),รุ่นแบนตั้มเวท น้ำหนักไม่เกิน 54 กก.ทอง ธีรภัทร กะฐินสี (เขต 3ยโสธร) เงิน อิทธิ จันทร์ผอง (เขต 4ขอนแก่น) ทองแดง ภานุพงษ์ ฟากวิลัย (เขต 1นนทบุรี) และ เดชาธร เขาพรง (เขต 9สตูล),รุ่นเฟเธอร์เวท น้ำหนักไม่เกิน 57 กก.ทอง วิริยะ สินนากร (เขต 4ขอนแก่น) เงิน วิษณุ แสงโชติ (เขต 1นนทบุรี) ทองแดง พิทยา เจือจันทร์ (เขต 2ปราจีนบุรี) และ ธีรวัฒน์ ชูจันอัด (เขต 10กทม.),รุ่นไลท์เวท น้ำหนักไม่เกิน 60 กก.ทอง อนุศาสตร์ ชาอยู่ (เขต 4ขอนแก่น) เงิน วินัย หนูคง (เขต 9สงขลา) ทองแดง จิรกร วิงวัง (เขต 6พิษณุโลก) และ สุริยา หมานระโต๊ะ (เขต 10กทม.),รุ่นจูเนียร์เวลเตอร์เวท น้ำหนักไม่เกิน 63.5 กก.ทอง อิสมแอน เสสูงเนิน (เขต 9สงขลา) เงิน อนันดา ปราสาทหินพิมาย (เขต 3นครราชสีมา) ทองแดง อานนท์ โคตรชมภู (เขต 1นนทบุรี) และ วิศรุต นุ่มน้อย (เขต 10กทม.), รุ่นเวลเตอร์เวทน้ำหนักไม่เกิน 67 กก.ทอง คมชาญ กองจันทร์ (เขต 4 ขอนแก่น) เงิน อดิศักดิ์ เริกชัย (เขต 3 บุรีรัมย์) ทองแดง เจิมศักด์ ปรีชา (เขต 8 กระบี่) และ ธนบดี ทวีชาติ (เขต 10กทม.), รุ่นจูเนียร์มิดเดิลเวท น้ำหนักไม่เกิน 71 กก.ทอง พรอนันต์ ศรีสกุล (เขต 4 ขอนแก่น) เงิน ติณณภพ สายชล (เขต 2 ระยอง) ทองแดง ธนกฤษณ์ สมศรี (เขต 3 ศรีสะเกษ) และ ธนาเทพ ลักษณะ (เขต 6 กำแพงเพชร), รุ่นมิดเดิลเวท น้ำหนักไม่เกิน 75 กก.ทอง ภควัตร เกษรมาลา (เขต 8นครศรีธรรมราช) เงิน กิตติพศ ไพบูลย์ (เขต 1ปทุมธานี) ทองแดง ธีรศักดิ์ คำสิงห์ (เขต 3 สุรินทร์) และ สยามภู คำไอมาลี (เขต 5ลำพูน)

          ยิงปืน ประเภทปืนยาวอัดลม 3 ท่า ชิง 2 เหรียญทอง ที่โรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า ประเภทบุคคลหญิง ทอง ภัทรานิษฐ์ สืบปรุ (เขต 10 กทม.) เงิน ธารารัตน์ มรกต (เขต 2จันทบุรี) ทองแดง ธันย์ธาดา ต๊ะมุดา (เขต 5 เชียงใหม่), ประเภททีมหญิง ทอง เขต 5 เชียงใหม่ เงิน เขต 10 กทม.

                ยูโด ชิง 12 เหรียญทอง ที่สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตกรุงเทพรุ่นน้ำหนักไม่เกิน 60 กก. ชายทอง ทิวัตถ์ ชัยยา (เขต 2 ชลบุรี) เงิน อลงกต ธรรมรังสี (เขต 1 ปทุมธานี) ทองแดง ธีมะ เยาวพินิจ (เขต 7 สุพรรณบุรี) และ ภูริวัจน์ ศุภพิทักษ์พงษ์ (เขต 10 กทม.), รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 66 กก. ชายทอง เดช ชนะไชย (เขต 3 ศรีสะเกษ) เงิน อังศุธร รัตนะ (เขต 1 ปทุมธานี) ทองแดง นันทวัฒน์ เนินทอง (เขต 2 ชลบุรี) และ ภูศิริ อาจหาญ (เขต 9 ตรัง), รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 73 กก. ชาย ทอง ประสิทธิ์ พูลกลาง (เขต 2 ชลบุรี) เงิน ไกรวิชญ์ พึ่งสุข (เขต 1 ปทุมธานี) ทองแดง รชต งามอยู่ (เขต 10 กทม.) และ ธีรภัทร ไชยธงรัตน์ (เขต 3 ศรีสะเกษ), รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 81 กก. ชายทอง รัฐนันท์ ควรสถาน (เขต 2 ชลบุรี) เงิน ปฏิภาณ วิชัยโย (เขต 1 ปทุมธานี) ทองแดง หรรษวัต วงบรรใจ (เขต 5 ลำปาง) และ กฤตเมธ น้ำผุด (เขต 9 ตรัง), รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 90 กก. ชายทอง ธนวัฒน์ ตัมพะปันนะ (เขต 9 ตรัง) เงิน ปองภพ ปิยะโกศล (เขต 6 เพชรบูรณ์) ทองแดง ศรีวิชัย โพธิ์ศรี (เขต 10 กทม.) และ พงศธร เส็งหพันธ์ (เขต 2 ชลบุรี), รุ่นน้ำหนักมากกว่า 90 กก. ชายทอง กันต์รพี อิทธิวลีรัตน์ (เขต 5 ลำปาง) เงิน ภูวเดช จามจุรีรักษ์ (เขต 10 กทม.) ทองแดง ทวีศักดิ์ เวียงหงษ์ (เขต 9 ยะลา) และ ภูมินทร์ บุทธิจักร์ (เขต 2 ชลบุรี)

                รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 48 กก. หญิงทอง ณัฐวรา สุมานิตย์ (เขต 1 ลพบุรี) เงิน วิจิตรตรา คำเบ้า (เขต 3 ศรีสะเกษ) ทองแดง สุภาภรณ์ รุ่งเรือง (เขต 2 ชลบุรี) และ ณิชกานต์ สัมมาฐิตากร (เขต 10 กทม.), รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 52 กก. หญิง ทอง ธีระวรรณ ทองภาพ (เขต 3 ศรีสะเกษ) เงิน วรางคณา กิตติกรวัฒนา (เขต 10 กทม.) ทองแดง จาริณี แก้วหีด (เขต 9 ตรัง) และ ศิริขวัญ ประทุมชัย (เขต 7 นครปฐม), รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 57 กก. หญิงทอง กนกวรรณ เจริญ (เขต 2 ชลบุรี) เงิน วารุณี บัวทัน (เขต 10 กทม.) ทองแดง ศศิธร ทองดี (เขต 6 เพชรบูรณ์) และ ปิยดา สายสิงห์ (เขต 3 ศรีสะเกษ), รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 63 กก. หญิง ทอง ปัทมา พูลสวัสดิ์ (เขต 2 ชลบุรี) เงิน ฟาริดา พงษ์สมศักดิ์ (เขต 10 กทม.) ทองแดง ศศิธร เทียมคำ (เขต 4 สกลนคร) และ สุกัญญา สุวรรณไตร (เขต 3 ศรีสะเกษ), รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 70 กก. หญิงทอง พรทิพย์ จันทร์สนธิ (เขต 10 กทม.) เงิน ดรุณี แจ่มศรี (เขต 7 นครปฐม) ทองแดง ฑิมพิกา จัทนทร์ชุม (เขต 8 นครศรีธรรมราช) และ จรัสศรี ผิวงาม (เขต 2 ชลบุรี), รุ่นน้ำหนักมากกว่า 70 กก. หญิง ทอง บัณฑารีย์ พฤษศรี (เขต 2 ชลบุรี) เงิน ธนภัค โรจน์รักษ์ (เขต 7 สุพรรณบุรี) ทองแดง มัลลิยา กองประเสริฐ (เขต 5 น่าน) และ ธนิสรา เกษสุวรรณ์ (เขต 10 กทม.)

          สรุปเหรียญหลังจบการแข่งขันวันที่ 29 มกราคม 2561

อันดับ

เขต

ทอง

เงิน

ทองแดง

1

เขต 10

80

57

74

2

เขต 3

53

44

49

3

เขต 2

41

29

51

4

เขต 8

30

44

55

5

เขต 7

30

38

50

6

เขต 4

28

17

39

7

เขต 9

21

15

33

8

เขต 6

20

36

49

9

เขต 5

19

20

51

10

เขต 1

15

37

44



   ขุนด่านเกมส์