กรมพลศึกษา
สาวเมืองนนท์ควงหนุ่มสระบุรีซิวแชมป์ลูกยาง เขต 10 ครองบังลังก์ทอง "ขุนด่านเกมส์"
วันที่โพสต์ : 30 ม.ค. 2561 | อ่าน : 352
สาวเมืองนนท์ควงหนุ่มสระบุรีซิวแชมป์ลูกยาง เขต 10 ครองบังลังก์ทอง "ขุนด่านเกมส์"

            มหกรรมกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 39 "ขุนด่านเกมส์" ที่จังหวัดนครนายก เมื่อวันที่ 30 มกราคม 2560 เป็นวันสุดท้ายของการแข่งขัน โดยพิธีปิดมีขึ้นที่ สนามกีฬากลางโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า โดยมี ดร.ปัญญา หาญลำยวง อธิบดีกรมพลศึกษา เป็นประธาน ไฮไลท์อยู่ที่พิธีรับมอบธงการแข่งขัน ซึ่งกรมพลศึกษา โดย ดร.ปัญญา หาญลำยวง ได้มอบธงต่อให้กับ จังหวัดนครสวรรค์ รับมอบโดย นายอภิสรรค์ สง่าศรี รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครสวรรค์ เป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 40 ประจำปี 2562 ใช้ชื่อว่า "นครสวรรค์ศึกษาเกมส์" ก่อนปิดท้ายด้วยการการแสดงของจังหวัดนครสวรรค์ และเจ้าภาพในครั้งนี้ จังหวัดนครนายก พร้อมกับการดับไฟในกระถางคบเพลิง เป็นสัญญาณถึงการปิดฉากกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 39 "ขุนด่านเกมส์" อย่างเป็นทางการ

          สำหรับวันสุดท้าย มีชิงชัยอีก 28 เหรียญทอง ในการแข่งขันวอลเลย์บอล ที่มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ องครักษ์ ประเภททีมหญิง เป็นการรีแมทช์คู่ชิงเมื่อปีที่แล้ว ระหว่างแชมป์เก่า เขต 1 นนทบุรี พบกับคู่ปรับ เขต 10 กทม. โดยเกมนี้ เขต 1 นนทบุรี ซึ่งประกอบไปด้วยผู้เล่นนักเรียนไทยหลายคน อาทิ ศุภาวรรณ บุญศักดิ์เลิศ, กัญธิมา เอกปัชชา, วรรณิศา กุลธิ และ จิดาภา นาหัวหนอง เป็นฝ่ายตบทำคะแนนเอาชนะ เขต 10 กทม. ไปได้อย่างขาดลอย 3-0 เซ็ต 25:11, 25:18, 25:12 คว้าเหรียญทองไปครองได้อีกสมัย เหรียญเงิน เขต 10 กทม. เหรียญทองแดง เขต 7 สุพรรณบุรี และ เขต 1 อ่างทอง ในขณะที่ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ แชมป์เก่า เขต 1 สระบุรี นำทีมโดยผู้เล่นนักเรียนไทย ขจรศักดิ์ มาวขุนทด, พิชัย ศรีสุรักษ์ และ ศุภกร เจนไธสง เฉือนเอาชนะ เขต 6 นครสวรรค์ ไปได้อย่างสนุก 3-2 เซ็ต 19:25, 23:25, 25:20, 25:23 และ 15:8 เหรียญทองแดง เขต 10 กทม. และ เขต 4 ขอนแก่น

          ทางด้านการแข่งขันบาสเกตบอล ชิง 2 เหรียญทอง ประเภททีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ ระหว่างแชมป์เก่า เขต 1 อ่างทอง พบกับรองแชมป์เก่า เขต 10 กทม. เกมการแข่งขันเป็นไปอย่างสนุกสูสี แต่ทางเขต 10 กทม. ซึ่งอาศัยความคล่องตัวและแน่นอนกว่า เอาชนะไปในท้ายที่สุด 83:75 คว้าเหรียญทองไปครอง เหรียญเงิน เขต 1 อ่างทอง เหรียญทองแดง เขต 7 นครปฐม และ เขต 8 ระนอง ขณะที่ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ เขต 10 กทม. ยังคงทำผลงานได้ดีอย่างต่อเนื่อง รักษาแชมป์ได้อีกสมัยหลังเอาชนะ เขต 3 นครราชสีมา ไปขาดลอย 95:59 เหรียญทองแดง เขต 5 เชียงใหม่ และ เขต 1 นนทบุรี

          ส่วนผลกีฬาอื่นๆ เซปักตะกร้อ ชิง 2 เหรียญทอง ที่โรงยิมเนเซี่ยม 3 มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ องครักษ์ ทีมชุดชาย ทอง เขต 7 นครปฐม (รอบชิงฯ ชนะ 2:1 ทีม) เงิน เขต 3 อุบลราชธานี ทองแดง เขต 4 มหาสารคาม และ เขต 2 ชลบุรี, ทีมชุดหญิง ทอง เขต 7 นครปฐม (รอบชิงฯ ชนะ 2:0 ทีม) เงิน เขต 2 ชลบุรี ทองแดง เขต 4 นครพนม และ เขต 6 นครสวรรค์

          แฮนด์บอล ชิง 2 เหรียญทองที่สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตกรุงเทพ ทีมชาย ทอง เขต 2 สมุทรปราการ (รอบชิงฯ ชนะ 41:37) เงิน เขต 10 กทม. ทองแดง เขต 3 ศรีสะเกษ และ เขต 2 จันทบุรี, ทีมหญิง ทอง เขต 4 ขอนแก่น (รอบชิงฯ ชนะ 34:29) เงิน เขต 2 สมุทรปราการ ทองแดง เขต 5 เชียงราย และ เขต 1 นนทบุรี

            แฮนด์บอลชายหาด ชิง 2 เหรียญทองที่สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตกรุงเทพ ทีมชาย ทอง เขต 3 อุบลราชธานี (รอบชิงฯ ชนะ 2:0 พีเรียด) เงิน เขต 10 กทม. ทองแดง เขต 4 กาฬสินธุ์ และ เขต 2 สมุทรปราการ, ทีมหญิง ทอง เขต 10 กทม. (รอบชิงฯ ชนะ 2:1 พีเรียด) เงิน เขต 3 อุบลราชธานี ทองแดง เขต 2 สมุทรปราการ และ เขต 4 ขอนแก่น

            ฟุตซอล ชิง 2 เหรียญทอง ที่สนามกีฬาเทศบาลเมืองนครนายก ทีมชาย ทอง เขต 10 กทม. (รอบชิงฯ ชนะ 6:2) เงิน เขต 5 แพร่ ทองแดง เขต 9 ปัตตานี และ เขต 7 สมุทรสาคร, ทีมหญิง ทอง เขต 7 สุพรรณบุรี (รอบชิงฯ ชนะ 4:0) เงิน เขต 10 กทม. ทองแดง เขต 9 พัทลุง และ เขต 3 นครราชสีมา

            ฟุตบอล ชิง 2 เหรียญทอง ที่สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดนครนายก ทีมชาย ทอง เขต 4 ขอนแก่น (รอบชิงฯ ชนะจุดโทษ 4:3 เสมอในเวลา 0:0) เงิน เขต 10 กทม. ทองแดง เขต 3 นครราชสีมา และ เขต 7 นครปฐม, ทีมหญิง ทอง เขต 4 ขอนแก่น (รอบชิงฯ ชนะ 4:1) เงิน เขต 2 ชลบุรี ทองแดง เขต 10 กทม. และ เขต 3 ศรีสะเกษ

            ยูโด ชิง 2 เหรียญทอง ที่สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตกรุงเทพ ประเภทต่อสู้ทีมชาย ทอง เขต 2 ชลบุรี เงิน เขต 10 กทม. ทองแดง เขต 9 ตรัง และ เขต 3 ศรีสะเกษ, ประเภทต่อสู้ทีมหญิง ทอง เขต 2 ชลบุรี เงิน เขต 3 ศรีสะเกษ ทองแดง เขต 6 เพชรบูรณ์ และ เขต 10 กทม.

            รักบี้ฟุตบอล ชิง 1 เหรียญทอง ที่สนามโรงเรียนปิยชาติพัฒนาทอง เขต 7 นครปฐม (รอบชิงฯ ชนะ 28-27 จุด) เงิน เขต 10 กทม. ทองแดง เขต 5 เชียงใหม่ และ เขต 3 สุรินทร์

            ลีลาศ ชิง 4 เหรียญทอง ที่อาคารศูนย์อาหารปลอดภัย ศาลากลางจังหวัด ประเภทสแตนดาร์ด คลาสเอ ทอง ฐิตารีย์ ปันเงิน / ณัฐภาคย์ อภิรัตน์ธนาโสภณ (เขต 5 ลำปาง) เงิน ชนายุทธ สามพัน / พัขรพร วรรณสวัสดิ์ (เขต 10 กทม.) ทองแดง ปิญชาน์ พรหมสุทธิ์ / อภินันท์ กันหาป้อง (เขต 9 ปัตตานี), ประเภทสแตนดาร์ด คลาสบี ทอง อนุชา วิจิตรกุล / ภัสราภรณ์ พันธุ์เดช (เขต 10 กทม.) เงิน ณครักษ์ อุทัยไกรรักษ์ / บัณฑิต แซ่โต๋ว (เขต 5 ลำปาง) ทองแดง บรรณพันธ์ กิตติพรลภัส / ทรายแก้ว รอดอ้น (เขต 10 กทม.), ประเภทลาติน อเมริกัน คลาสซี ทอง ชฌาณา อิสกันดาร์ / สิรวิชญ์ แก้วอุทัย (เขต 9 ปัตตานี) เงิน ณิชตา ลิ้มกุล / นาวี เพชรทอง (เขต 9 ปัตตานี) ทองแดง ศิริประภา นกจั่น / ณัฐภูมินทร์ สืบปรุ (เขต 10 กทม.), ประเภทสแตนดาร์ด คลาสดี ทอง คีตกานต์ เบ้าทอง / ล้ำตะวัน พยัพตรี (เขต 3 นครราชสีมา) เงิน ธีภพ พันแสน / กัญญาพัชร แสงกล้า (เขต 3 ศรีสะเกษ) ทองแดง กษม สินธุภิญโญ / ฐิติรัตน์ ชุติมิต (เขต 10 กทม.)

            วอลเลย์บอลชายหาด ชิง 2 เหรียญทอง ที่มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ องครักษ์ ทีมชาย ทอง เขต 7 เพชรบุรี (รอบชิงฯ ชนะ 2:0 เซ็ต) เงิน เขต 2 จันทบุรี ทองแดง เขต 4 กาฬสินธุ์ และ เขต 7 เพชรบุรี, ทีมหญิง ทอง เขต 7 เพชรบุรี (รอบชิงฯ ชนะ 2:0 เซ็ต) เงิน เขต 4 กาฬสินธุ์ ทองแดง เขต 10 กทม. และ เขต 4 ขอนแก่น

            สนุกเกอร์ ชิง 1 เหรียญทอง ที่โต๊ะลูกชายเตี่ยสนุกเกอร์ ทอง กฤษฎา ชุ่มจิตต์ (เขต 10 กทม.) (รอบชิงฯ ชนะ 4-2 เฟรม) เงิน ตะวัน พูลทอง (เขต 2 จันทบุรี) ทองแดง พันธกานต์ คำเวียง (เขต 4 ขอนแก่น) และ อัศวิน สุขสมศรี (เขต 6 นครสวรรค์)

            หมากล้อม ชิง 2 เหรียญทอง ที่หอประชุม อบจ.หลังเก่า ศาลากลางจังหวัด ทีมชายทอง เขต 10 กทม. เงิน เขต 3 นครราชสีมา ทองแดง เขต 4 มหาสารคาม และ เขต 1 นนทบุรี, ทีมหญิง ทอง เขต 3 นครราชสีมา เงิน เขต 2 ชลบุรี ทองแดง เขต 1 นนทบุรี และ เขต 10 กทม.

            ฮอกกี้ชิง 2 เหรียญทอง ที่โรงเรียนกีฬาจังหวัดนครนายก ทีมชาย ทอง เขต 3 สุรินทร์ (รอบชิงฯ ชนะจุดโทษ 8:7 เสมอในเวลา 2:2) เงิน เขต 1 สระบุรี ทองแดง เขต 9 นราธิวาส และ เขต 2 ระยอง, ทีมหญิง ทอง เขต 3 บุรีรัมย์ (รอบชิงฯ ชนะจุดโทษ 5:4 เสมอในเวลา 2:2) เงิน เขต 2 ชลบุรี ทองแดง เขต 2 นครนายก และ เขต 1 สระบุรี

          สรุปเหรียญรางวัลประจำการแข่งขัน เจ้าเหรียญทองยังเป็นของเขต 10 กทม. คว้าไป 87 เหรียญทอง 65 เหรียญเงิน 82 เหรียญทองแดง ตามมาด้วย เขต 3 ทำได้ 58 เหรียญทอง 50 เหรียญเงิน 55 เหรียญทองแดง อันดับ 3 เขต 2 ทำได้ 44 เหรียญทอง 36 เหรียญเงิน 57 เหรียญทองแดง โดยเจ้าภาพ จังหวัดนครนายก สังกัด เขต 2 คว้าไปเพียง 2 เหรียญทองแดง

          สรุปเหรียญรางวัล การแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 39 ประจำปี 2561 "ขุนด่านเกมส์"

อันดับ

เขต

ทอง

เงิน

ทองแดง

1

เขต 10

87

65

82

2

เขต 3

58

50

55

3

เขต 2

44

36

57

4

เขต 7

36

38

55

5

เขต 4

31

18

48

6

เขต 8

30

44

56

7

เขต 9

22

16

39

8

เขต 6

20

37

52

9

เขต 5

20

22

54

10

เขต 1

17

39

50



   ขุนด่านเกมส์,นครสวรรค์ศึกษาเกมส์